Ngày 17/5/2024 tại Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh Phú Thọ, BHXH tỉnh Phú Thọ và Công an tỉnh Phú Thọ đã tổ chức buổi làm việc để triển khai thực hiện Quy trình số 2286/C06-TCKT ngày 22/03/2024 giữa Bộ Công an và BHXH Việt Nam về việc "Phối hợp triển khai phát triển thanh toán không dùng tiền mặt trong công tác chi trả lương hưu, trợ cấp BHXH trên nền Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư".
Tham dự Buổi làm việc, về phía Công an tỉnh có đại diện lãnh đạo Công an tỉnh và Phòng PC06; về phía BHXH tỉnh có các đồng chí trong Đảng uỷ, Ban Giám đốc, viên chức quản lý các phòng Kế hoạch - Tài chính, Chế độ BHXH, Tổ chức cán bộ và Văn phòng.
![](/Portals/0/image-20240521160344-1.png)
Quang cảnh Hội nghị
Tại Hội nghị, các đại biểu đã được nghe và thảo luận Báo cáo sơ bộ kết quả thực hiện chi trả lương hưu và trợ cấp BHXH qua phương tiện thanh toán không dùng tiền mặt trên địa bàn tỉnh Phú Thọ tính đến hết tháng 5/2024. Đại biểu của hai cơ quan, đơn vị đã trao đổi, thống nhất một số nội dung trong việc triển khai thực hiện Quy trình số 2286/C06-TCKT, bàn các giải pháp nhằm để thực hiện mục tiêu tăng tỷ lệ người nhận các chế độ BHXH qua phương thức thanh toán không dùng tiền mặt theo chủ trương của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ. Qua đó kết hợp rà soát, xác thực người hưởng, tình trạng người hưởng để đảm bảo quản lý người hưởng chặt chẽ; chi trả đúng người hưởng, đúng chế độ, tránh lạm dụng, trục lợi quỹ bảo hiểm xã hội.
Với sự phối hợp, vào cuộc của Công an tỉnh Phú Thọ trong việc triển khai thực hiện Quy trình số 2286/C06-TCKT, BHXH tỉnh phấn đấu sẽ hoàn thành vượt mức chỉ tiêu kế hoạch giao về chi trả lương hưu và trợ cấp BHXH qua phương tiện thanh toán không dùng tiền mặt do BHXH Việt Nam giao. Đồng thời qua việc rà soát, xác minh làm sạch dữ liệu người hưởng trên nền cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư sẽ giúp cho việc quản lý người hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH trên địa bàn tỉnh Phú Thọ được chặt chẽ, hiệu quả, góp phần đảm bảo an toàn quỹ BHXH./.
Song Ngư