Đồng chí Nguyễn Ngọc Hướng, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lạo động tỉnh Phú Thọ truyền đạt các nội dung nghị quyết công đoàn các cấp.
Mục đích Hội nghị nhằm quán triệt đến đoàn viên công đoàn, người lao động về những quan điểm cơ bản và những điểm mới trong Nghị quyết Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam; Đại hội Công đoàn tỉnh Phú Thọ lần thứ XVII để nâng cao nhận thức, triển khai thống nhất trong thực tiễn hoạt động Công đoàn, góp phần xây dựng giai cấp công nhân và tổ chức Công đoàn đáp ứng yêu cầu trong tình hình mới. Tổ chức nghiên cứu, học tập, quán triệt Nghị quyết phải gắn với thảo luận và xây dựng những giải pháp cụ thể, thiết thực, phù hợp với diễn biến tình hình và điều kiện thực tế của cơ quan, đơn vị. Việc tổ chức học tập, quán triệt, tuyên truyền, triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam; Đại hội XVII Công đoàn tỉnh Phú Thọ là đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng, có ý nghĩa, tầm quan trọng đặc biệt, là một nhiệm vụ trọng tâm của mỗi cấp Công đoàn trong năm 2024; công tác tổ chức học tập, quán triệt cần được tổ chức một cách thiết thực, hiệu quả, không phô trương, tránh hình thức.
Các đồng chí lãnh đạo Cục Thuế cùng toàn thể đoàn viên Công đoàn cơ sở Cục Thuế tham gia Hội nghị tại điểm cầu cơ quan Cục Thuế.
Với ý nghĩa, mục đích đó, Hội nghị tập trung vào 02 nội dung trọng tâm, đó là: Nghị quyết Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam. Với nội dung này, Hội nghị tập trung vào nghiên cứu, học tập, quán triệt các nội dung cốt lõi, những vấn đề mới trong các văn kiện, Nghị quyết Đại hội, gồm nhưng nội dung: Mục tiêu, các khâu đột phá, chỉ tiêu hàng năm, chỉ tiêu của nhiệm kỳ; nhiệm vụ, giải pháp chủ yếu; nội dung chương trình hành động thực hiện Nghị quyết và các chương trình, nghị quyết chuyên đề thực hiện Nghị quyết Đại hội; các nội dung chỉ đạo quan trọng của đồng chí Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng tại Đại hội. Và Nghị quyết Đại hội XVII Công đoàn tỉnh Phú Thọ, gồm những nội dung: Tư duy mới và những vấn đề lớn của Nghị quyết Đại hội Công đoàn tỉnh Phú Thọ lần thứ XVII, nhiệm kỳ 2023-2028. Đổi mới việc thực hiện chức năng chăm lo, đại diện bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của đoàn viên, người lao động; việc tổ chức các phong trào thi đua yêu nước; tăng cường công tác kiểm tra, giám sát Công đoàn trong tình hình mới. Đổi mới tổ chức và hoạt động Công đoàn đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ mới; biện pháp tổ chức, triển khai thực hiện có hiệu quả 03 khâu đột phá của Công đoàn tỉnh, nhiệm kỳ 2023-2028. Đổi mới công tác thông tin, tuyên truyền, truyền thông Công đoàn; củng cố, kiện toàn và nâng cao chất lượng hoạt động của Ban Nữ công quần chúng.
Đồng chí Đỗ Trọng Bồng- Phó cục trưởng- Chủ tịch Công đoàn cơ sở Cục Thuế quán triệt Hội nghị.
Phát biểu quán triệt Hội nghị, đồng chí Đỗ Trọng Bồng- Phó cục trưởng- Chủ tịch Công đoàn cơ sở Cục Thuế tỉnh Phú Thọ nhấn mạnh, sau một thời gian nghiêm túc, tập trung học tập những quan điểm cơ bản và những điểm mới trong Nghị quyết Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam; Đại hội Công đoàn tỉnh Phú Thọ lần thứ XVII, Hội nghị đã hoàn thành nội dung chương trình đề ra; đoàn viên công đoàn và người lao động toàn ngành thuế Phú Thọ nâng cao nhận thức và nắm rõ được những quan điểm cơ bản và những điểm mới của Nghị quyết từ đó tiếp tục học tập, tuyên truyền và triển khai thực hiện có hiệu quả. Sau hội nghị này, đề nghị đoàn viên cơ sở Cục Thuế, các tổ chức Công đoàn cơ sở thành viên, các tổ công đoàn trực thuộc tiếp tục và thường xuyên quán triệt, chỉ đạo đoàn viên công đoàn thực hiện nghiêm túc và có hiệu quả nghị quyết của Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam; Đại hội XVII Công đoàn tỉnh Phú Thọ, Nghị quyết của Đại hội CĐCS Cục Thuế nhiệm kỳ 2023-2028. Đồng thời, đẩy mạnh công tác thông tin, tuyên truyền việc thực hiện Nghị quyết Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam; Đại hội XVII Công đoàn tỉnh tại các kỳ sinh hoạt Công đoàn, trên các trang, mạng xã hội do Công đoàn quản lý, trong các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao, tạo không khí vui tươi, phấn khởi trong đội ngũ cán bộ, đoàn viên, người lao động hăng hái thi đua học tập, làm việc, lao động phấn đấu thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam; Đại hội XVII Công đoàn tỉnh Phú Thọ và Nghị quyết Đại hội Công đoàn cơ sở Cục Thuế và các Công đoàn cơ sở thành viên. Khuyến khích đoàn viên công đoàn, người lao động sau hội nghị học tập này viết bài thu hoạch về “Nhận thức của cá nhân sau khi được học tập Nghị quyết Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam; Đại hội XVII Công đoàn tỉnh Phú Thọ; liên hệ thực tế để thực hiện tốt nhiệm vụ được giao tại đơn vị”./.
Văn Học