![](/Portals/0/AttachFiles/2023/404572078_1077481370232806_7861495509020562572_n.jpg?ver=LoByH8ulVdJV1yEB0a9IMA%3d%3d)
Năm 2005, Thủ tướng Chính phủ đã ký Quyết định số 36/2005/QĐ-TTg về việc lấy ngày 23/11 hàng năm là “Ngày Di sản Văn hóa Việt Nam”. Tại các kỳ Đại hội của Đảng tiếp tục khẳng định phải bảo tồn, tôn tạo các di tích lịch sử - văn hóa tiêu biểu, phục vụ giáo dục truyền thống và phát triển kinh tế; gắn kết bảo tồn, phát huy di sản với phát triển du lịch…
Đền Hùng và Tín ngưỡng thờ cúng Hùng Vương ở Phú Thọ là di sản văn hóa vật thể và phi vật thể độc đáo, riêng biệt của dân tộc Việt Nam, được gìn giữ, duy trì theo suốt chiều dài lịch sử, từ các triều đại phong kiến cho đến ngày nay. Năm 2009, Thủ tướng Chính phủ đã ký Quyết định số 1272/QĐ-TTg về việc Xếp hạng di tích quốc gia đặc biệt Đền Hùng. Năm 2012, Tín ngưỡng thờ cúng Hùng Vương ở Phú Thọ được UNESCO ghi danh là Di sản văn hóa phi vật thể đại diện của nhân loại. Điều này khẳng định Đền Hùng và Tín ngưỡng thờ cúng Hùng Vương từ trong quá khứ đến hiện tại vẫn luôn là di sản văn hóa độc đáo, có sức sống bền lâu và trường tồn cùng dân tộc.
Có thể nhận thấy, Di tích lịch sử Đền Hùng trong suốt hành trình hình thành và phát triển, vẫn luôn được chính quyền địa phương, Nhà nước cùng cộng đồng quan tâm đầu tư tu bổ, tôn tạo để làm nơi cho nhân dân địa phương thực hành tín ngưỡng thờ cúng Hùng Vương; đặc biệt dưới triều Nguyễn, đã cấp kinh phí tu bổ tôn tạo đền Thượng, lăng Hùng Vương, đền Giếng, sửa đường lên núi, khắc bia, làm thêm đồ tự khí và 4 gian quan cư cạnh đền Thượng; xây thêm nhà Công quán, “xây lầu cổng dưới chân núi” v.v...
Sau khi đất nước thống nhất, dưới ánh sáng của Nghị quyết Trung ương 5 (khóa VIII) và sự quan tâm của tỉnh Phú Thọ, các đền, chùa trên núi Nghĩa Lĩnh đã được tu bổ, tôn tạo nhằm phục vụ cho hoạt động tín ngưỡng. Đến năm 2007 đền Thượng và Lăng Hùng Vương được đại trùng tu và lần lượt các kiến trúc: đề Hạ, đền Trung, đền Giếng, chùa Thiên Quang được đầu tư tu bổ, tôn tạo; đồng thời hoàn thiện các kiến trúc tín ngưỡng thờ các bậc tiền nhân gắn với Hùng Vương như: đền thờ Tổ Mẫu Âu Cơ, đền thờ Quốc Tổ Lạc Long Quân được xây dựng trong quần thể Khu di tích đã tạo nên một không gian tín ngưỡng linh thiêng và đẹp đẽ.
Trong những năm gần đây, dưới sự quan tâm của Đảng, Nhà nước, sự chỉ đạo của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh Phú Thọ; sự ủng hộ của các cấp, các ngành và nhân dân, Khu di tích lịch sử Đền Hùng luôn quan tâm, chú trọng đến công tác bảo tồn, tôn tạo như: Quan tâm triển khai các dự án trùng tu, tôn tạo không gian thực hành Tín ngưỡng thờ cúng Hùng Vương; xây dựng bổ sung các thiết chế văn hóa để Đền Hùng trở điểm du lịch tâm linh hấp dẫn. Các công trình được tu bổ khang trang trên cơ sở giữ nguyên các giá trị của di tích gốc, trong đó có các dự án được đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn đầu tư công, nguồn vốn công đức và xã hội hóa. Thường xuyên thực hiện công tác tu bổ nhỏ: chống thấm dột, ngói xô, chống mối,…tại các đền: Đền Hạ, đền Trung, đền Thượng, đền Giếng, đền Quốc Tổ lạc Long Quân, Đền Tổ Mẫu Âu Cơ và chùa Thiên Quang; cải tạo, chỉnh trang cảnh quan khu vực ngã 5 đền Giếng; lắp đặt hệ thống chiếu sáng tại Đền Hùng. Các hạng mục công trình được đầu tư theo dự án, phù hợp với quy hoạch đã được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt, tạo cảnh quan, không gian đẹp tại Khu di tích, đáp ứng được cơ bản nhu cầu của đồng bào, du khách khi về thăm viếng Đền Hùng.
![](/Portals/0/AttachFiles/2023/405502693_1077481613566115_4834025044042372585_n.jpg?ver=OM9fQf9b5lPHMI_W1YaWoA%3d%3d)
Bằng trách nhiệm và sự tâm huyết của những người trực tiếp làm công tác bảo tồn và phát huy các giá trị di sản văn hóa, trong những năm qua, cán bộ, viên chức và người lao động Khu di tích lịch sử Đền Hùng đã nỗ lực thực hiện bằng nhiều biện pháp để di sản luôn trường tồn và phát huy giá trị; để Đền Hùng và Tín ngưỡng thờ cúng Hùng Vương thực sự là điểm tâm linh về cội nguồn không thể thiếu đối với mỗi người con mang trong mình dòng máu Lạc Hồng tìm về sau bao bộn bề, là nhu cầu văn hóa tâm linh ngày càng có vị trí vững chắc trong đời sống xã hội đương đại, từ đó di sản văn hóa quý báu này sẽ được người dân Việt tự nguyện thực hành và trao truyền qua các thế hệ, cùng với sự phát triển của dân tộc./.
(Lê Trường Giang - Giám đốc Khu di tích lịch sử Đền Hùng)